ประวัติสาขาวิชาการประถมศึกษา
ด้วยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. สมจิต จันทร์ฉาย ในฐานะหัวหน้ากลุ่มวิชาหลักสูตรและการสอนในขณะนั้น ได้เล็งเห็นความสำคัญที่จะให้มีการจัดการเรียนการสอนวิชาการประถมศึกษาในมหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐม
ซึ่งสอดคล้องกับกระทรวงศึกษาธิการที่มีนโยบายในเรื่องการสอนตรงเอก และการกำหนดเอกในใบประกอบวิชาชีพ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเอกการประถมศึกษา จึงศึกษาความเป็นไปได้ในการเปิดหลักสูตรการประถมศึกษา เพื่อเปิดโอกาสให้กับประชาชนในจังหวัดนครปฐมและจังหวัดใกล้เคียงได้มีโอกาสในการศึกษา เมื่อจบการศึกษาไปแล้วจะได้นำความรู้ที่ได้รับไปพัฒนาชุมชนและท้องถิ่น ทางสภามหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐมจึงได้อนุมัติให้เปิดหลักสูตรการประถมศึกษา ในปีการศึกษา 2554 เพื่อดำเนินการเรียนการสอนเป็นต้นไป
โปรแกรมวิชาการประถมศึกษาเป็นส่วนหนึ่งของคณะครุศาสตร์ มีคณบดีเป็นผู้บังคับบัญชาชั้นต้น และมีประธานโปรแกรมวิชาเป็นผู้บังคับบัญชาชั้นรอง
ในปัจจุบันสำหรับสถานที่ปฏิบัติงานของโปรแกรมวิชาการประถมศึกษา ตั้งอยู่ ณ อาคารปฏิบัติการครุศาสตร์และศูนย์สาธิตการศึกษาปฐมวัย ประกอบด้วยห้องพักอาจารย์ และห้องเรียน 1 ห้อง และห้องปฏิบัติการสอน 1 ห้อง